Thứ Ba ngày 4 tháng 2 năm 2025
Tập đoàn Alumasc plc
Kết quả tạm thời
Động lực mạnh mẽ tiếp tục được thúc đẩy bởi sự m88 chính trưởng hữu cơ và vô cơ
Alumasc (ALU.L) ('Công ty' hoặc 'Tập đoàn'), Tập đoàn các sản phẩm, hệ thống và giải pháp xây dựng bền vững vui mừng thông báo kết quả của mình trong sáu tháng kết thúc vào ngày 31 tháng 12 năm 2024.
Bản ghi hiệu suất H1 thể hiện sức mạnh của mô hình kinh doanh và sự tiến bộ so với các sáng kiến chiến lược
· Doanh thu của tập đoàn m88 chính 20% lên 57,4 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 47,8 triệu bảng Anh), với mức m88 chính trưởng hữu cơ ở cả ba bộ phận
o Hiệu suất mạnh mẽ trong Quản lý Nước, với doanh thu m88 chính 34% lên 29,6 triệu bảng Anh (H1 FY24: 22,0 triệu bảng Anh) nhờ doanh số xuất khẩu m88 chính lên, bao gồm cả việc m88 chính tốc giao hàng cho dự án sân bay Hồng Kông
o ARP Group ('ARP'), được mua lại vào tháng 12 năm 2023, đã đóng góp 5,7 triệu bảng Anh vào doanh thu Quản lý nước, đồng thời phát triển sự phối hợp mua bán chéo
o Bộ phận Phong bì Xây dựng m88 chính trưởng mạnh mẽ, với doanh thu m88 chính 8% lên 20,2 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 18,7 triệu bảng Anh)
o Doanh thu từ Sản phẩm xây dựng nhà m88 chính 6% lên 7,5 triệu bảng Anh (H1 năm tài chính 24: 7,1 triệu bảng)
· Lợi nhuận cơ bản* trước thuế m88 chính mạnh, m88 chính 19% lên mức kỷ lục 7,5 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 6,3 triệu bảng Anh), với mức m88 chính trưởng hữu cơ ở cả ba bộ phận
· Lợi nhuận trước thuế theo luật định là 6,5 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 5,6 triệu bảng Anh)
· Biên lợi nhuận hoạt động cơ bản của nhóm* là 14,1% (H1 FY24: 14,1%)
o Quản lý nước 15,8% (H1 FY24: 16,0%)
o Phong bì xây dựng 12,5% (H1 FY24: 12,8%)
o Sản phẩm xây dựng nhà 25,0% (H1 FY24: 24,5%)
· Tiến tới mục tiêu lợi nhuận hoạt động cơ bản* trong trung hạn 15-20% dự kiến trong nửa cuối năm, với hiệu quả từ quyết định chiến lược chuyển hoạt động sản xuất nắp truy cập sang Halstead và các hoạt động phối hợp ARP tiếp theo
· Dự kiến tác động tối thiểu từ việc m88 chính Bảo hiểm quốc gia và Mức lương quốc gia cho người sử dụng lao động, với mức m88 chính chi phí hàng năm ước tính khoảng 0,6 triệu bảng Anh kể từ tháng 4 năm 2025
· m88 chính cổ tức tạm thời trên mỗi cổ phiếu: 3,50p (H1 FY24: 3,45p)
· Bảng cân đối kế toán và tạo tiền mặt mạnh mẽ để hỗ trợ các kế hoạch đầu tư, với nợ ngân hàng ròng giảm xuống còn 4,6 triệu bảng Anh (Tháng 12 năm 2023: 7,4 triệu bảng Anh; tháng 6 năm 2024: 7,2 triệu bảng Anh) do chuyển đổi 127% tiền mặt từ lợi nhuận cơ bản
· Những cải tiến hơn nữa về vị trí tài trợ cho chương trình lương hưu phúc lợi xác định trước đợt đánh giá ba năm một lần vào tháng 3 năm 2025 - IAS 19 thặng dư 3,3 triệu bảng Anh (Tháng 12 năm 2023: thâm hụt 4,8 triệu bảng Anh; tháng 6 năm 2024: thặng dư 0,8 triệu bảng Anh) và kế hoạch tiếp cận khả năng tự cung tự cấp
Outlook
· Tập đoàn có vị thế tốt để tiếp tục vượt trội so với thị trường xây dựng tổng hợp của Vương quốc Anh thông qua các sáng kiến m88 chính trưởng doanh thu, đổi mới sản phẩm và dịch vụ khách hàng, đồng thời đầu tư có chọn lọc vào thị trường nước ngoài để thúc đẩy m88 chính trưởng xuất khẩu
· Với trọng tâm lâu dài là tính bền vững, Alumasc có vị trí chiến lược để tận dụng sự chuyển đổi sang xây dựng bền vững và công trình xanh, thông qua cả hoạt động nội bộ và phát triển danh mục sản phẩm
Hội đồng quản trị tiếp tục tự tin vào việc Tập đoàn sẽ đạt được kỳ vọng trong năm tính đến tháng 6 năm 2025 cũng như vào những cơ hội quan trọng sẵn có trong trung và dài hạn.
Nhận xét về kết quả tạm thời, Paul Hooper, Giám đốc điều hành của Alumasc cho biết:
"Chúng tôi vui mừng báo cáo kết quả kỷ lục nửa đầu năm, được thúc đẩy bởi cả mức m88 chính trưởng hữu cơ và vô cơ. Doanh thu của tập đoàn m88 chính 20% so với giai đoạn trước, đây là kết quả đặc biệt ấn tượng trong bối cảnh thị trường đầy thách thức.
Cả ba bộ phận đều cho thấy doanh thu tiếp tục m88 chính trưởng, làm nổi bật khả năng phục hồi của mô hình kinh doanh của chúng tôi. Hiệu suất này phản ánh việc thực hiện và tập trung vào bốn trụ cột chiến lược của chúng tôi: thúc đẩy m88 chính trưởng doanh thu tự nhiên; nâng cao hiệu quả và lợi nhuận; thúc đẩy các sản phẩm bền vững; và thực hiện các khoản đầu tư nâng cao giá trị.
Chúng tôi cũng đã đạt được tiến bộ đáng kể trong việc mở rộng sự hiện diện của mình tại các thị trường xuất khẩu, điều này sẽ mang lại lợi ích cho doanh thu và lợi nhuận trong các giai đoạn trong tương lai. Chúng tôi đặc biệt vui mừng về hiệu quả hoạt động của Nhóm ARP, nhóm đã vượt quá mong đợi kể từ khi gia nhập Tập đoàn vào tháng 12 năm 2023. Chúng tôi tin tưởng rằng chúng ta sẽ tiếp tục thấy sự phối hợp và hiệu quả đạt được trong nửa cuối năm.
Chúng tôi vẫn tự tin vào cả chất lượng hoạt động kinh doanh và khả năng thực hiện các kế hoạch m88 chính trưởng đầy tham vọng của mình, được hỗ trợ bởi vị thế vững chắc của chúng tôi trong các thị trường định hướng bền vững m88 chính trưởng cao hơn và có tầm nhìn rõ ràng về việc mang lại giá trị đáng kể cho cổ đông."
* việc đối chiếu giữa lợi nhuận cơ bản với lợi nhuận theo luật định được nêu trong thuyết minh 4.
Yêu cầu:
|
Tập đoàn Alumasc plc |
+44 (0) 1536 383844 |
|
Paul Hooper, Giám đốc điều hành |
|
|
Simon Dray, Giám đốc Tài chính Tập đoàn |
|
|
|
|
|
Peel Hunt (Nhà môi giới) |
|
|
Mike Bell, Ed Allsop |
+44 (0) 20 7418 8831 |
|
|
|
|
Cavendish Capital Markets Ltd (Cố vấn được đề cử) |
|
|
Julian Blunt, Edward Whiley |
+ 44 (0) 207 220 0500 |
|
|
|
|
Camarco (PR tài chính) |
|
|
Ginny Pulbrook |
+ 44 (0) 203 757 4992 |
|
Người bán thịt Tilly Rosie Driscoll |
|
|
|
|
ĐÁNH GIÁ KẾT QUẢ TẠM THỜI
Tóm tắt hiệu suất của nhóm
Chúng tôi vui mừng báo cáo kết quả tài chính khả quan của Tập đoàn trong sáu tháng kết thúc vào ngày 31 tháng 12 năm 2024. Doanh thu của tập đoàn là 57,4 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 47,8 triệu bảng Anh), cao hơn 20% so với kỳ trước và lợi nhuận cơ bản* trước thuế m88 chính 19% lên mức kỷ lục 7,5 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 6,3 triệu bảng Anh).
m88 chính trưởng doanh thu tự nhiên - không bao gồm khoản đóng góp từ ARP, được mua lại vào cuối tháng 12 năm 2023 - là 8%. Điều này bao gồm doanh thu xuất khẩu m88 chính trưởng 43%, nhờ việc ngừng hoạt động nhanh hơn dự kiến từ dự án quan trọng tại sân bay Chek Lap Kok ở Hồng Kông cũng như các khoản đầu tư gần đây vào năng lực bán hàng ở nước ngoài. Doanh thu nội địa m88 chính 3% trong giai đoạn này, một kết quả đáng khích lệ trong điều kiện thị trường đầy thách thức, trong đó tổng hoạt động xây dựng mới ở Vương quốc Anh ước tính** đã giảm 5% vào năm 2024 và công việc xây dựng nhà ở mới ở Vương quốc Anh giảm 7%.
Hiệu suất này tiếp tục thể hiện khả năng phục hồi của mô hình kinh doanh và một lần nữa được củng cố bởi những tiến bộ so với các sáng kiến chiến lược của chúng tôi: tiếp tục xây dựng vị thế dẫn đầu thị trường về vật liệu xây dựng bền vững, thúc đẩy m88 chính trưởng hữu cơ và thúc đẩy cải thiện tỷ suất lợi nhuận, đồng thời tiếp tục đầu tư vào m88 chính trưởng trong tương lai đồng thời thực hiện các thương vụ mua lại có giá trị tích lũy. Tất cả những điều này giúp Tập đoàn có lợi thế khi thị trường thương mại phục hồi hoàn toàn.
* bản đối chiếu giữa lợi nhuận cơ bản với lợi nhuận theo luật định được nêu trong thuyết minh 4
** Dự báo xây dựng của Experian Vương quốc Anh, mùa đông năm 2024
Đánh giá hoạt động
Thật vui mừng được thông báo rằng một lần nữa cả ba bộ phận đều m88 chính doanh thu và lợi nhuận hoạt động trong giai đoạn trước.
Quản lý nước
|
|
H1 năm tài chính 25 |
H1 năm tài chính 24 |
|
Doanh thu |
29,6 triệu bảng |
22,0 triệu bảng |
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
4,7 triệu bảng |
3,5 triệu bảng |
|
Biên lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
15.8% |
16.0% |
|
Lợi nhuận hoạt động |
3,8 triệu bảng |
3,2 triệu bảng |
* trước khi tái cơ cấu chi phí là 0,7 triệu bảng Anh (H1 FY24: 0,3 triệu bảng Anh) và khấu hao tài sản vô hình có được là 0,2 triệu bảng Anh (H1 năm tài chính 24: £0)
Water Management đã m88 chính doanh thu thêm 7,6 triệu bảng Anh (34%), được củng cố bởi mức m88 chính trưởng hữu cơ 8,5% và đóng góp 5,7 triệu bảng từ ARP. Bộ phận này nhìn chung vẫn duy trì được biên lợi nhuận hoạt động bất chấp nền tảng thị trường khó khăn ở Anh và lợi nhuận hoạt động cơ bản của nó m88 chính 1,2 triệu bảng Anh (34%), với mức m88 chính trưởng hữu cơ 11% và 23% từ ARP. Điều này thể hiện hiệu suất tích cực và đáng khích lệ của bộ phận Quản lý Nước.
m88 chính trưởng hữu cơ được thúc đẩy bởi doanh thu xuất khẩu rất cao là 7,6 triệu bảng Anh, cao hơn 42% so với giai đoạn trước (H1 năm tài chính 24: 5,4 triệu bảng Anh). Trong khi các yêu cầu ngừng hoạt động nhanh hơn dự kiến đối với các hạng mục bảo hiểm tiếp cận Gatic từ dự án sân đỗ và sân đỗ tại sân bay Chek Lap Kok ở Hồng Kông là một yếu tố đóng góp đáng kể, cũng có những đơn đặt hàng đáng chú ý từ Sân bay Changi ( Singapore), Cảng Rijeka (Croatia) và Cảng Oxagon T2 tại Neom (Ả Rập Saudi). Lợi ích của khoản đầu tư gần đây của bộ phận vào nguồn lực bán hàng ở nước ngoài đang trở nên rõ ràng, với nhiều cơ hội ngày càng m88 chính và một số đơn đặt hàng từ các lãnh thổ địa lý mới dự kiến sẽ kết tinh trong những tháng tới.
Không bao gồm đóng góp từ ARP, doanh thu của Vương quốc Anh rất ổn định và chỉ kém một chút so với giai đoạn trước ở mức 16,3 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 16,6 triệu bảng Anh). Các lô hàng đầu tiên của nắp truy cập mới do Halstead sản xuất đã được thực hiện trong giai đoạn này, đến Sân bay Heathrow. Chúng được sản xuất với dung sai chính xác hơn nhiều so với những gì có thể đạt được trước đây và được khách hàng đón nhận rất nồng nhiệt. Chúng tôi rất hài lòng với hiệu suất của ARP, được mua vào tháng 12 năm 2023. Cho đến nay, nó đã vượt quá mong đợi, đạt được tất cả các mục tiêu và toàn bộ số tiền kiếm được 750.000 bảng cuối cùng đã được trả cho chủ sở hữu cũ vào tháng 1 năm 2025.
Như đã thông báo trước đó, chúng tôi đã đưa ra quyết định đóng cửa cơ sở Dover vào cuối tháng 12 để tập trung sản xuất nắp truy cập Gatic cho cơ sở mới được nâng cấp gần đây có trụ sở tại địa điểm của chúng tôi ở Halstead, Essex. Với thiết bị mới sẵn có và quá trình sản xuất đã bắt đầu, các sản phẩm được thiết kế chính xác có thể đạt được kết hợp với mức tiết kiệm hàng năm dự kiến là khoảng 800 nghìn bảng Anh mỗi năm. Chúng tôi muốn nhân cơ hội này ghi nhận thái độ và lòng trung thành tuyệt vời của lực lượng lao động Dover, những người vẫn làm việc chăm chỉ, tận tâm và chuyên nghiệp, đồng thời đã giúp chuyển giao hoạt động sản xuất một cách hiệu quả.
Những hiệu quả này, cùng với sức mạnh tổng hợp từ việc mua lại ARP, dự kiến sẽ được hiện thực hóa vào nửa cuối năm nay, giúp hỗ trợ tham vọng m88 chính trưởng và lợi nhuận của bộ phận trong bối cảnh thị trường luôn khó khăn.
Phong bì tòa nhà
|
|
H1 năm tài chính 25 |
H1 năm tài chính 24 |
|
Doanh thu |
20,2 triệu bảng |
18,7 triệu bảng |
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
2,5 triệu bảng |
2,4 triệu bảng |
|
Biên lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
12.5% |
12.8% |
|
Lợi nhuận hoạt động |
2,5 triệu bảng |
2,4 triệu bảng |
* không có điều chỉnh nào trong nửa đầu năm tài chính 2025 hoặc nửa đầu năm tài chính 2024
Bộ phận Phong bì Xây dựng đã m88 chính doanh thu thêm 8% trong nửa đầu năm lên 20,2 triệu bảng Anh. Doanh nghiệp tiếp tục tập trung vào việc mở rộng phạm vi sản phẩm của mình sang thị trường tấm lợp kim loại và đường may đứng, đồng thời cải thiện khả năng cung cấp tính bền vững để đáp ứng nhu cầu ngày càng m88 chính về mức hiệu suất môi trường cao hơn và kiểm tra tuân thủ nghiêm ngặt. Những bước phát triển tiếp theo trong hệ thống chất lỏng lạnh tiếp tục nâng cao phạm vi sản phẩm của bộ phận này, cũng như nhu cầu ngày càng m88 chính về các sản phẩm cách nhiệt không cháy.
Chiến lược này đã cải thiện sức hút của bộ phận với các dự án lớn hơn, cùng với các cơ hội mới ở nước ngoài, đặc biệt là ở thị trường trung tâm dữ liệu. Nhân viên bán hàng bổ sung đã được tuyển dụng để m88 chính phạm vi phủ sóng của chúng tôi. Chương trình thực tập sinh của bộ phận, bắt đầu từ vài năm trước, tiếp tục phát triển tài năng trẻ trong ngành và sẽ giúp củng cố tham vọng m88 chính trưởng trong tương lai của chúng tôi.
Mặc dù cần có một số chi phí đào tạo và kiểm tra để tuân thủ Đạo luật An toàn Tòa nhà 2022, nhưng lợi nhuận hoạt động cơ bản của bộ phận Phong bì Tòa nhà vẫn m88 chính 6% so với năm trước. Với các khoản đầu tư vào năng lực bán hàng kỹ thuật và cung cấp các giải pháp bền vững hơn, doanh nghiệp đang ở vị thế thuận lợi để tiếp tục vượt trội so với thị trường hiện tại.
Sản phẩm xây nhà
|
|
H1 năm tài chính 25 |
H1 năm tài chính 24 |
|
Doanh thu |
7,5 triệu bảng |
7,1 triệu bảng |
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
1,9 triệu bảng |
1,7 triệu bảng |
|
Biên lợi nhuận hoạt động cơ bản* |
25.0% |
24.5% |
|
Lợi nhuận hoạt động |
1,9 triệu bảng |
1,7 triệu bảng |
* không có điều chỉnh nào trong nửa đầu năm tài chính 2025 hoặc nửa đầu năm tài chính 2024
Thị trường xây nhà vẫn còn nhiều thách thức trong giai đoạn này, với điều kiện nhu cầu yếu, chi phí vay m88 chính cao và niềm tin của người tiêu dùng yếu.
Trong bối cảnh thị trường này, công ty Sản phẩm xây dựng Timloc của chúng tôi tiếp tục m88 chính cả doanh thu (+6%) và lợi nhuận hoạt động cơ bản (+8%). Việc giới thiệu sản phẩm mới đã chiếm thêm thị phần, được củng cố bởi dịch vụ ngày hôm sau dẫn đầu ngành của Timloc và giá trị đơn hàng trả phí vận chuyển thấp. Dự kiến sẽ giới thiệu thêm sản phẩm mới vào nửa cuối năm nay, điều này sẽ hỗ trợ m88 chính trưởng doanh thu bán hàng trong tương lai.
Việc tiếp tục tập trung và đầu tư vào tự động hóa, máy đúc tiết kiệm năng lượng và kiểm soát chi phí nghiêm ngặt, tất cả đều góp phần đạt được biên lợi nhuận hoạt động cơ bản kỷ lục là 25,0%.
Timloc tập trung vào tính bền vững, bao gồm cả việc đưa ra các tuyên bố về sản phẩm môi trường (EPD) đầu tiên, giúp Timloc có vị trí thuận lợi để hỗ trợ nỗ lực của những người xây dựng nhà trong việc xây dựng những ngôi nhà có hàm lượng carbon thấp hơn và đáp ứng nhu cầu cơ bản hiện tại về nhà mới khi điều kiện thị trường được cải thiện.
Tổng quan về chiến lược
Hiệu suất của Tập đoàn phản ánh những tiến bộ hơn nữa trong việc thực hiện chiến lược của Tập đoàn:
· Đẩy nhanh tốc độ m88 chính trưởng doanh số bán hàng
· Cải thiện lợi nhuận thúc đẩy
· Đứng đầu về sản phẩm xây dựng bền vững
· Đầu tư nâng cao giá trị
Tập đoàn đã tiếp tục phát triển chiến lược dài hạn của mình nhằm đạt được mức m88 chính trưởng có lợi nhuận thông qua việc tận dụng vị trí chiến lược mạnh mẽ của mình trong các sản phẩm xây dựng bền vững và vượt trội so với thị trường xây dựng của Vương quốc Anh trong khi tiếp tục phát triển các thị trường xuất khẩu. Thành tích vượt trội của Tập đoàn so với thị trường xây dựng ở Anh và sự m88 chính trưởng về doanh thu xuất khẩu là minh chứng cho điều đó. Xuất khẩu tiếp tục m88 chính trưởng và chiếm 14% tổng doanh thu của Tập đoàn trong 6 tháng tính đến tháng 12 năm 2024 (6 tháng đầu năm tài chính 2024: 12%).
Lợi nhuận cao của Tập đoàn là nhờ vào nhiều giải pháp môi trường và dịch vụ khách hàng dẫn đầu thị trường, được hỗ trợ bởi quản lý chi phí kỷ luật và không ngừng tập trung vào hiệu quả. m88 chính trưởng lợi nhuận hoạt động hơn nữa hướng tới phạm vi mục tiêu 15-20% của chúng tôi sẽ được hỗ trợ trong nửa cuối năm bằng cách mua sức mạnh tổng hợp từ việc mua lại ARP và hiệu quả phát sinh từ việc di dời cơ sở sản xuất nắp truy cập Gatic đến cơ sở Halstead.
Alumasc cũng đang ở vị trí rất vững chắc để được hưởng lợi từ động thái hướng tới xây dựng bền vững và công trình xanh: cả từ hành động của chính mình; và thông qua việc phát triển danh mục sản phẩm để quản lý mức tiêu thụ năng lượng trong các tòa nhà và cải thiện khả năng phục hồi khí hậu trong môi trường xây dựng thông qua các hệ thống quản lý nước hiệu quả. Nhiều sáng kiến nội bộ cũng đã được thực hiện để hành động theo cách bền vững với môi trường, bao gồm cả việc tìm nguồn điện từ các nguồn tái tạo cho 100% nguồn cung của Tập đoàn.
Tập đoàn đã tiếp tục đầu tư vào các cơ hội nâng cao giá trị hữu cơ, bao gồm cải thiện phạm vi bán hàng trong lĩnh vực Building Envelope, mở rộng đội ngũ bán hàng ở nước ngoài trong lĩnh vực Quản lý nước, đồng thời nâng cao hơn nữa hiệu quả và khả năng phát triển sản phẩm mới trong Sản phẩm xây dựng.
Dòng tiền và nợ ròng
|
triệu bảng |
H1 năm tài chính 25 |
H1 năm tài chính 24 |
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản |
8.1 |
6.7 |
|
Khấu hao/khấu hao cơ bản |
1.5 |
1.5 |
|
Thanh toán dựa trên cổ phần |
0.2 |
0.1 |
|
Dòng vốn lưu động |
1.1 |
1.7 |
|
Dòng tiền hoạt động cơ bản |
10.9 |
10.0 |
|
|
|
|
|
Tài trợ thâm hụt lương hưu |
(0.6) |
(0.6) |
|
Tiền được tạo ra từ các hoạt động điều hành cơ bản |
10.3 |
9.4 |
|
Chuyển đổi tiền mặt từ hoạt động kinh doanh |
127% |
140% |
|
|
|
|
|
Dòng tiền không cơ bản |
(0.5) |
(0.5) |
|
Tiền được tạo ra từ hoạt động kinh doanh |
9.8 |
8.9 |
|
|
|
|
|
Chi tiêu vốn |
(2.0) |
(1.5) |
|
Sở thích |
(0.6) |
(0.3) |
|
Thuế |
(1.2) |
(1.7) |
|
Trả nợ gốc cho thuê |
(0.4) |
(0.5) |
|
Dòng tiền khác |
(0.2) |
(0,1) |
|
Dòng tiền tự do |
5.4 |
4.8 |
|
|
|
|
|
Mua lại doanh nghiệp |
- |
(6.5) |
|
Mua cổ phần của chính mình |
(0.1) |
(0.4) |
|
Chi trả cổ tức |
(2.6) |
(2.5) |
|
Giảm/(m88 chính) nợ ngân hàng ròng |
2.7 |
(4.6) |
|
triệu bảng |
Tháng 12 năm 2024 |
Tháng 12 năm 2023 |
|
Nợ ngân hàng ròng |
4.6 |
7.4 |
|
Nợ thuê |
5.3 |
4.8 |
|
Tổng nợ ròng (IFRS 16) |
9.9 |
12.2 |
Dòng tiền hoạt động cơ bản của Tập đoàn là 10,9 triệu bảng Anh, cao hơn 9% so với nửa đầu năm tài chính 24, sau dòng tiền lưu động 1,1 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: dòng tiền vào 1,7 triệu bảng Anh). Tỷ lệ phần trăm vốn lưu động thương mại trung bình trên doanh thu trong kỳ là 14,8% (H1 FY24: 16,7%), do quản lý vốn lưu động hiệu quả đã giảm thiểu áp lực do khối lượng bán hàng cao hơn và thời gian giao hàng kéo dài phát sinh từ cuộc khủng hoảng Biển Đỏ đang diễn ra.
Sau khi tài trợ thâm hụt lương hưu 0,6 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 0,6 triệu bảng Anh), tiền mặt được tạo ra từ các hoạt động điều hành cơ bản là 10,3 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 9,4 triệu bảng Anh), chiếm 127% (6 tháng đầu năm tài chính 24: 140%) lợi nhuận hoạt động cơ bản, so với mục tiêu của Nhóm là ít nhất 100%.
Tiền được tạo ra từ hoạt động kinh doanh là £9,8 triệu (H1 FY24: £8,9 triệu), sau khi dòng tiền không cơ bản là £0,5 triệu (H1 FY24: £0,5 triệu). Dự kiến, thêm 0,3 triệu bảng Anh của dòng tiền không cơ bản sẽ được phát sinh vào nửa cuối năm tài chính 25 để hoàn tất việc đóng cửa cơ sở Quản lý Nước ở Dover. Những chi phí không cơ bản này dự kiến sẽ được bù đắp bằng kế hoạch bán đất và tòa nhà Dover sở hữu vĩnh viễn mà hoạt động tiếp thị đã bắt đầu.
Chi tiêu vốn 2,0 triệu bảng Anh (H1 FY24: 1,5 triệu bảng Anh) là 133% (H1 FY24: 100%) khấu hao. Khoản này bao gồm khoản đầu tư 0,4 triệu bảng để hoàn thiện cơ sở sản xuất nắp truy cập tại cơ sở của chúng tôi ở Halstead, Essex, cùng với 0,7 triệu bảng chi tiêu tại Timloc để hỗ trợ các hoạt động đổi mới và hiệu quả của công ty.
Các khoản thanh toán lãi là 0,6 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 0,3 triệu bảng Anh), cao hơn do khoản nợ gia m88 chính sau khi mua lại ARP vào tháng 12 năm 2023 và các khoản thanh toán thuế là 1,2 triệu bảng Anh (6 tháng đầu năm tài chính 24: 1,7 triệu bảng Anh), phản ánh các khoản thanh toán bắt kịp trong nửa đầu năm tài chính 24 đối với các khoản nợ phải trả của năm trước.
Dòng tiền tự do của Tập đoàn - tiền được tạo ra cho hoạt động mua lại, trả vốn cho cổ đông hoặc để giảm nợ - là 5,4 triệu bảng, m88 chính 10% so với nửa đầu năm tài chính 24 (4,8 triệu bảng).
Sau khoản chi 2,6 triệu bảng Anh (H1 FY24: 2,5 triệu bảng Anh) để trả cổ tức cuối cùng của năm trước, việc mua cổ phiếu riêng trị giá 0,1 triệu bảng Anh (H1 FY24: 0,4 triệu bảng Anh) để thực hiện việc trao quyền mua cổ phiếu cho nhân viên và trong giai đoạn trước, dòng tiền chi ròng 6,5 triệu bảng Anh khi mua lại ARP, nợ ngân hàng ròng của Tập đoàn đã giảm 2,7 triệu bảng Anh (H1 năm tài chính 24: m88 chính thêm 4,6 triệu bảng).
Nợ ngân hàng ròng vào tháng 12 năm 2024 là 4,6 triệu bảng Anh (Tháng 12 năm 2023: 7,4 triệu bảng Anh), đại diện cho mức đòn bẩy tài chính là 0,3 lần (H1 năm tài chính 2024: 0,5 lần), thoải mái trong phạm vi giao ước ngân hàng của chúng tôi dưới 2,5 lần.
Thâm hụt lương hưu và tài sản ròng
Thặng dư lương hưu IAS 19 của Tập đoàn vào tháng 12 năm 2024 là 3,3 triệu bảng Anh (Tháng 12 năm 2023: thâm hụt 4,8 triệu bảng Anh; tháng 6 năm 2024: thặng dư 0,8 triệu bảng Anh), m88 chính 2,5 triệu bảng Anh kể từ tháng 6 năm 2024 do lãi suất trái phiếu cao hơn làm giảm nợ phải trả, lãi đầu tư vào tài sản m88 chính trưởng của chương trình và khoản đóng góp bù đắp thâm hụt của Tập đoàn. Chương trình này hiện đang tiến đến vị thế tự cung tự cấp - nơi chương trình có thể thực hiện chiến lược đầu tư rủi ro thấp với sự hỗ trợ liên tục tối thiểu của Tập đoàn - và Tập đoàn đang tiếp tục đối thoại về giảm rủi ro và tài trợ với những người được ủy thác của chương trình trước đợt đánh giá ba năm một lần tiếp theo vào tháng 3 năm 2025.
Tài sản ròng của tập đoàn đã m88 chính lên 37,4 triệu bảng Anh (Tháng 12 năm 2023: 26,3 triệu bảng Anh, tháng 6 năm 2024: 33,5 triệu bảng Anh), chủ yếu là do lợi nhuận giữ lại sau khi chia cổ tức và lãi tính toán trên tài sản lương hưu.
Cổ tức tạm thời
Hội đồng quản trị đã tuyên bố mức cổ tức tạm thời m88 chính lên 3,50p (H1 FY24: 3,45p) trên mỗi cổ phiếu phổ thông, được trả vào ngày 8 tháng 4 năm 2025 cho các cổ đông trong sổ đăng ký vào ngày 21 tháng 2 năm 2025.
Outlook
Như đã nhận xét trên báo chí thương mại và tài chính, các điều kiện của ngành xây dựng Vương quốc Anh vẫn còn nhiều thách thức, với thời điểm phục hồi trên diện rộng là không chắc chắn trong ngắn hạn. Mặc dù có một số dấu hiệu tích cực đang nổi lên, Tập đoàn sẽ tiếp tục tập trung vào việc vượt trội các thị trường cơ bản thông qua sự liên kết chặt chẽ với các động lực m88 chính trưởng môi trường dài hạn trong xây dựng, đổi mới sản phẩm và dịch vụ khách hàng, đồng thời sẽ tiếp tục đầu tư vào một số thị trường nước ngoài được chọn để thúc đẩy m88 chính trưởng xuất khẩu.
Trong khi việc m88 chính Bảo hiểm Quốc gia và Mức lương đủ sống quốc gia cho người sử dụng lao động, được công bố trong Ngân sách tháng 10 năm 2024, dự kiến sẽ m88 chính thêm khoảng 0,6 triệu bảng Anh vào chi phí hàng năm kể từ tháng 4 năm 2025, Tập đoàn đã chứng minh khả năng của mình trong những năm gần đây trong việc duy trì m88 chính trưởng doanh thu, giảm thiểu việc m88 chính chi phí và m88 chính tỷ suất lợi nhuận thông qua việc giảm chi phí cơ cấu và m88 chính hiệu quả cũng như điều chỉnh giá khi cần thiết. Do đó, Hội đồng quản trị không kỳ vọng những điều này sẽ có tác động đáng kể đến lợi nhuận của Tập đoàn.
Hội đồng quản trị tiếp tục tự tin vào việc Tập đoàn sẽ đạt được kỳ vọng trong năm tính đến tháng 6 năm 2025 cũng như vào cơ hội quan trọng dành cho Tập đoàn trong trung và dài hạn.
Paul Hooper, Giám đốc điều hành Simon Dray, Giám đốc Tài chính Tập đoàn
4 tháng 2 năm 2025
BÁO CÁO TUYỆT VỜI TUYỆT VỜI TUYỆT VỜI TUYỆT VỜI
cho nửa năm tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024
|
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tới 30 tháng 6 năm 2024 |
||||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Cơ sở |
Không cơ bản |
Tổng cộng |
Cơ sở |
Không cơ bản |
Tổng cộng |
Tổng cộng |
|
|
|
(Chưa kiểm tra) |
(Chưa kiểm tra) |
(Chưa kiểm tra) |
(Chưa kiểm tra) |
(Chưa kiểm tra) |
(Chưa kiểm tra) |
(Đã kiểm toán) |
|
|
Ghi chú |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Doanh thu |
5 |
57,356 |
- |
57,356 |
47,812 |
- |
47,812 |
100,724 |
|
Chi phí bán hàng |
|
(35,777) |
- |
(35,777) |
(29,864) |
- |
(29,864) |
(62,444) |
|
Lợi nhuận gộp |
|
21,579 |
- |
21,579 |
17,948 |
- |
17,948 |
38,280 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Chi phí hoạt động ròng |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Chi phí hoạt động ròng trước các khoản mục không cơ bản |
|
(13,471) |
- |
(13,471) |
(11,211) |
- |
(11,211) |
(24,043) |
|
Các mục không cơ bản |
4 |
- |
(902) |
(902) |
- |
(584) |
(584) |
(1,041) |
|
Chi phí hoạt động ròng |
|
(13,471) |
(902) |
(14,373) |
(11,211) |
(584) |
(11,795) |
(25,084) |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động |
4, 5 |
8,108 |
(902) |
7,206 |
6,737 |
(584) |
6,153 |
13,196 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Chi phí tài chính ròng |
6 |
(629) |
(50) |
(679) |
(460) |
(104) |
(564) |
(1,461) |
|
Lợi nhuận trước thuế |
4 |
7,479 |
(952) |
6,527 |
6,277 |
(688) |
5,589 |
11,735 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Chi phí thuế |
7 |
(1,787) |
156 |
(1,631) |
(1,594) |
109 |
(1,485) |
(2,987) |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Lãi/(lỗ) trong kỳ |
|
5,692 |
(796) |
4,896 |
4,683 |
(579) |
4,104 |
8,748 |
|
Thu nhập toàn diện khác: |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Các mục sẽ không được phân loại lại thành lãi hoặc lỗ: |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Lãi/(lỗ) thực tế trên lương hưu phúc lợi xác định, sau thuế |
|
|
|
1,472 |
|
|
(739) |
3,083 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Các mục sau đó được hoặc có thể được phân loại lại thành lãi hoặc lỗ: |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Phần thay đổi hiệu quả trong giá trị hợp lý của phòng ngừa rủi ro dòng tiền, sau khi trừ thuế |
|
|
|
44 |
|
|
(46) |
(38) |
|
Trao đổi chênh lệch dịch thuật lại hoạt động nước ngoài |
|
|
|
21 |
|
|
(31) |
(30) |
|
|
|
|
|
65 |
|
|
(77) |
(68) |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Lãi/(lỗ) toàn diện khác trong kỳ, sau khi trừ thuế |
|
|
|
1,537 |
|
|
(816) |
3.015 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Tổng lợi nhuận toàn diện trong kỳ, chưa bao gồm thuế |
|
|
|
6,433 |
|
|
3,288 |
11,763 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu:
|
|
|
|
Pence |
|
|
Pence |
Pence |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Thu nhập cơ bản trên mỗi cổ phiếu |
10 |
|
|
13.6 |
|
|
11.4 |
24.3 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Thu nhập suy giảm trên mỗi cổ phiếu |
10 |
|
|
13.3 |
|
|
11.3 |
24.1 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Việc đối chiếu lợi nhuận cơ bản theo luật định và thu nhập trên mỗi cổ phiếu được trình bày lần lượt trong thuyết minh số 4 và 10.
BÁO CÁO TÀI CHÍNH TÀI CHÍNH TUYỆT VỜI TUYỆT VỜI
vào ngày 31 tháng 12 năm 2024
|
|
|
31 tháng 12 |
31 tháng 12 |
30 tháng 6 |
|
|
|
2024 (Chưa kiểm tra) |
2023 (Chưa kiểm tra) |
2024 (Đã kiểm toán) |
|
|
Ghi chú |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
Tài sản |
|
|
|
|
|
Tài sản dài hạn |
|
|
|
|
|
Tài sản, nhà xưởng và thiết bị - tài sản thuộc sở hữu |
|
16,328 |
14,584 |
15,670 |
|
Tài sản, nhà xưởng và thiết bị - quyền sử dụng tài sản |
|
5,125 |
4,517 |
5,569 |
|
Thiện chí |
|
12,678 |
13,493 |
12,678 |
|
Tài sản vô hình khác |
|
6,430 |
5,292 |
6,621 |
|
Tài sản phúc lợi cho nhân viên |
|
3,308 |
- |
794 |
|
Tài sản thuế thu nhập hoãn lại |
|
- |
1,203 |
- |
|
|
|
43,869 |
39,089 |
41,332 |
|
Tài sản hiện tại |
|
|
|
|
|
Hàng tồn kho |
|
12,950 |
12,952 |
13,153 |
|
Các khoản phải thu thương mại và khác |
|
18,817 |
18,350 |
21,518 |
|
Tiền mặt tại ngân hàng |
11 |
6,581 |
7,186 |
6,410 |
|
|
|
38,348 |
38,488 |
41,081 |
|
|
|
|
|
|
|
Tổng tài sản |
|
82,217 |
77,577 |
82,413 |
|
|
|
|
|
|
|
Nợ phải trả |
|
|
|
|
|
Nợ dài hạn |
|
|
|
|
|
Các khoản vay và vay chịu lãi |
11 |
(11,157) |
(14,556) |
(13,662) |
|
Trách nhiệm cho thuê |
11 |
(4,320) |
(3,979) |
(4,769) |
|
Nghĩa vụ về quyền lợi của nhân viên |
|
- |
(4,812) |
- |
|
Quy định |
|
(1,946) |
(1,503) |
(1,880) |
|
Thuế thu nhập hoãn lại phải trả |
|
(4,709) |
(2,865) |
(3,772) |
|
|
|
(22,132) |
(27,715) |
(24,083) |
|
Nợ ngắn hạn |
|
|
|
|
|
Các khoản phải trả thương mại và các khoản phải trả khác |
|
(19,025) |
(18,154) |
(21,519) |
|
Trách nhiệm cho thuê |
11 |
(976) |
(836) |
(1,078) |
|
Quy định |
|
(318) |
(776) |
(307) |
|
Thuế doanh nghiệp phải nộp |
|
(1,593) |
(1,005) |
(1,052) |
|
Hoãn xem xét |
|
(750) |
(2,700) |
(755) |
|
Nợ tài chính phái sinh |
|
(22) |
(91) |
(81) |
|
|
|
(22,684) |
(23,562) |
(24,792) |
|
|
|
|
|
|
|
Tổng nợ phải trả |
|
(44,816) |
(51,277) |
(48,875) |
|
|
|
|
|
|
|
Tài sản ròng |
|
37,401 |
26,300 |
33,538 |
|
|
|
|
|
|
|
Vốn chủ sở hữu |
|
|
|
|
|
Vốn cổ phần |
|
4,517 |
4,517 |
4,517 |
|
Chia sẻ phí bảo hiểm |
|
445 |
445 |
445 |
|
Vốn dự trữ - cổ phiếu sở hữu |
|
(183) |
(378) |
(321) |
|
Dự phòng phòng ngừa rủi ro |
|
(16) |
(68) |
(60) |
|
Dự trữ ngoại tệ |
|
189 |
167 |
168 |
|
Dự phòng lãi lỗ tài khoản |
|
32,449 |
21,617 |
28,789 |
|
Tổng vốn sở hữu |
|
37,401 |
26,300 |
33,538 |
BÁO CÁO LƯU CHUYỂN TIỀN TỆ TUYỆT VỜI HỢP NHẤT ĐẶC BIỆT
trong nửa năm tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024
|
|
|
Nửa năm tới |
Nửa năm tới |
Năm tới |
|
|
|
31 tháng 12 |
31 tháng 12 |
30 tháng 6 |
|
|
|
2024 (Chưa kiểm tra) |
2023 (Chưa kiểm tra) |
2024 (Đã kiểm toán) |
|
|
Ghi chú |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
Hoạt động điều hành |
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động |
|
7,206 |
6,153 |
13,196 |
|
Điều chỉnh cho: |
|
|
|
|
|
Khấu hao |
|
1,436 |
1,319 |
2,663 |
|
Khấu hao |
|
332 |
124 |
478 |
|
Tổn thất do thanh lý tài sản, nhà xưởng và thiết bị |
|
2 |
15 |
4 |
|
Giảm/(m88 chính) lượng hàng tồn kho |
|
203 |
127 |
(199) |
|
Giảm các khoản phải thu |
|
3,266 |
4,334 |
610 |
|
(Giảm)/m88 chính các khoản phải trả thương mại và các khoản phải trả khác |
|
(2,327) |
(2,728) |
470 |
|
Biến động dự phòng |
|
76 |
14 |
(78) |
|
Đóng góp tiền mặt cho các chương trình phúc lợi hưu trí |
|
(600) |
(600) |
(1,200) |
|
Thanh toán dựa trên cổ phiếu |
|
150 |
138 |
251 |
|
Tiền được tạo ra từ hoạt động kinh doanh |
|
9,744 |
8,896 |
16,195 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Đã nộp thuế |
|
(1,224) |
(1,674) |
(2,073) |
|
Dòng tiền thuần từ hoạt động kinh doanh |
|
8,520 |
7,222 |
14,122 |
|
|
|
|
|
|
|
Hoạt động đầu tư |
|
|
|
|
|
Mua tài sản, nhà xưởng và thiết bị |
|
(1,935) |
(1,274) |
(3,131) |
|
Thanh toán mua tài sản cố định vô hình |
|
(141) |
(243) |
(505) |
|
Tiền thu từ bán bất động sản, nhà xưởng và thiết bị |
|
4 |
- |
8 |
|
Mua lại công ty con |
|
(5) |
(8,679) |
(10,730) |
|
Tiền mặt có được khi mua lại công ty con |
|
- |
2,223 |
2,223 |
|
Dòng tiền ròng từ hoạt động đầu tư |
|
(2,077) |
(7,973) |
(12,135) |
|
|
|
|
|
|
|
Hoạt động tài chính |
|
|
|
|
|
Đã trả lãi ngân hàng |
|
(492) |
(269) |
(909) |
|
Trả cổ tức bằng vốn cổ phần |
|
(2,625) |
(2,482) |
(3,724) |
|
(Trả nợ)/rút số tiền đã vay |
|
(2,500) |
5,700 |
4,700 |
|
Chi phí tái cấp vốn |
|
(79) |
(78) |
(78) |
|
Đã trả tiền gốc cho các khoản nợ thuê |
|
(436) |
(419) |
(837) |
|
Tiền lãi trả cho khoản nợ thuê |
|
(66) |
(88) |
(176) |
|
Mua cổ phần của chính mình |
|
(272) |
(480) |
(647) |
|
Thực hiện quyền chọn chia sẻ |
|
177 |
89 |
129 |
|
Tiền ròng (dòng tiền ra)/dòng vào từ hoạt động tài chính |
|
(6,293) |
1,973 |
(1,542) |
|
|
|
|
|
|
|
Tiền mặt m88 chính ròng tại ngân hàng và thấu chi ngân hàng |
|
150 |
1,222 |
445 |
|
|
|
|
|
|
|
Tiền mặt ròng tại ngân hàng và các khoản thấu chi ngân hàng mang về |
|
6,410 |
5,995 |
5,995 |
|
Tiền mặt m88 chính ròng tại ngân hàng và thấu chi ngân hàng |
|
150 |
1,222 |
445 |
|
Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái |
|
21 |
(31) |
(30) |
|
Tiền mặt ròng tại ngân hàng và các khoản thấu chi ngân hàng chuyển tiếp |
11 |
6,581 |
7,186 |
6,410 |
|
TUYÊN BỐ HỢP NHẤT VỀ THAY ĐỔI VỐN CHỦ SỞ HỮU trong nửa năm tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
|
||||||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Chia sẻ |
Chia sẻ |
Dự trữ vốn - |
Bảo hiểm rủi ro |
nước ngoài tiền tệ |
Lợi nhuận và mất tài khoản |
|
|
|
vốn |
cao cấp |
cổ phiếu sở hữu |
dự trữ |
dự trữ |
dự trữ |
Tổng cộng |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 1 tháng 7 năm 2024 |
4,517 |
445 |
(321) |
(60) |
168 |
28,789 |
33,538 |
|
Lợi nhuận trong kỳ |
- |
- |
- |
- |
- |
4,896 |
4,896 |
|
Trao đổi sự khác biệt về dịch lại hoạt động nước ngoài |
- |
- |
- |
- |
21 |
- |
21 |
|
Lợi nhuận ròng nhờ phòng ngừa rủi ro dòng tiền |
- |
- |
- |
59 |
- |
- |
59 |
|
Thuế trách nhiệm tài chính phái sinh |
- |
- |
- |
(15) |
- |
- |
(15) |
|
Thanh toán dựa trên cổ phiếu |
- |
- |
- |
- |
- |
150 |
150 |
|
Tiền lãi thực tế từ các chế độ lương hưu phúc lợi xác định, chưa bao gồm thuế |
- |
- |
- |
- |
- |
1,472 |
1,472 |
|
Mua lại cổ phần của chính mình |
- |
- |
(273) |
- |
- |
- |
(273) |
|
Cổ phiếu sở hữu được sử dụng để thực hiện việc trao thưởng cổ phiếu |
- |
- |
411 |
- |
- |
- |
411 |
|
Thực hiện ưu đãi dựa trên cổ phần |
- |
- |
- |
- |
- |
(233) |
(233) |
|
Cổ tức |
- |
- |
- |
- |
- |
(2,625) |
(2,625) |
|
Vào ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
4,517 |
445 |
(183) |
(16) |
189 |
32,449 |
37,401 |
|
|
Chia sẻ |
Chia sẻ |
vốn dự trữ - |
Bảo hiểm rủi ro |
Nước ngoài tiền tệ |
Lợi nhuận và mất tài khoản |
|
|
|
vốn |
cao cấp |
cổ phiếu sở hữu |
dự trữ |
dự trữ |
dự trữ |
Tổng cộng |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 1 tháng 7 năm 2023 |
4,517 |
445 |
(577) |
(22) |
198 |
21,186 |
25,747 |
|
Lợi nhuận trong kỳ |
- |
- |
- |
- |
- |
4,104 |
4,104 |
|
Trao đổi sự khác biệt về dịch lại hoạt động nước ngoài |
- |
- |
- |
- |
(31) |
- |
(31) |
|
Lỗ ròng do phòng ngừa dòng tiền |
- |
- |
- |
(61) |
- |
- |
(61) |
|
Thuế trách nhiệm tài chính phái sinh |
- |
- |
- |
15 |
- |
- |
15 |
|
Thanh toán dựa trên cổ phiếu |
- |
- |
- |
- |
- |
138 |
138 |
|
Tổn thất thực tế đối với các chương trình lương hưu phúc lợi xác định, chưa bao gồm thuế |
- |
- |
- |
- |
- |
(739) |
(739) |
|
Mua lại cổ phần của chính mình |
- |
- |
(480) |
- |
- |
- |
(480) |
|
Cổ phiếu sở hữu được sử dụng để thực hiện việc trao thưởng cổ phiếu |
- |
- |
679 |
- |
- |
- |
679 |
|
Thực hiện ưu đãi dựa trên cổ phần |
- |
- |
- |
- |
- |
(590) |
(590) |
|
Cổ tức |
- |
- |
- |
- |
- |
(2,482) |
(2,482) |
|
Vào ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
4,517 |
445 |
(378) |
(68) |
167 |
21,617 |
26,300 |
THUYẾT MINH BÁO CÁO TÀI CHÍNH GIỮA TUYỆT VỜI TUYỆT VỜI
cho nửa năm tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024
1. Cơ sở chuẩn bị
Báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ cô đọng của The m88 cá cược trực tuyến và các công ty con được lập tuân theo Chuẩn mực báo cáo tài chính quốc tế (IFRS) và tuân thủ các yêu cầu của Đạo luật công ty năm 2006 có hiệu lực vào ngày 31 tháng 12 năm 2024.
Báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ tóm tắt được lập theo các chính sách kế toán được nêu trong tài khoản theo luật định cho năm tài chính đến ngày 30 tháng 6 năm 2024 và theo Quy tắc AIM 18, đồng thời các chính sách kế toán tương tự sẽ được áp dụng trong báo cáo tài chính thường niên năm 2025.
Báo cáo tài chính hợp nhất của Tập đoàn vào ngày và cho năm kết thúc ngày 30 tháng 6 năm 2024 có sẵn theo yêu cầu từ văn phòng đăng ký của Công ty tại Burton Latimer, Kettering, Northants, NN15 5JP hoặc trên trang web .
Số liệu so sánh cho năm tài chính kết thúc ngày 30 tháng 6 năm 2024 không phải là tài khoản theo luật định của Công ty cho năm tài chính đó mà đã được trích từ các tài khoản đó. Những tài khoản đó đã được kiểm toán viên của Công ty báo cáo và chuyển đến cơ quan đăng ký của công ty. Báo cáo của kiểm toán viên là (i) không đủ tiêu chuẩn, (ii) không đề cập đến bất kỳ vấn đề nào mà kiểm toán viên đã chú ý bằng cách nhấn mạnh mà không xem xét báo cáo của họ và (iii) không có tuyên bố dưới (2) hoặc (3) của Đạo luật công ty năm 2006.
Báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ cho nửa năm kết thúc ngày 31 tháng 12 năm 2024 không phải là tài khoản theo luật định và chưa được kiểm toán viên của Tập đoàn kiểm toán hay xem xét. Chúng không chứa tất cả thông tin cần thiết cho báo cáo tài chính đầy đủ và phải được đọc cùng với báo cáo tài chính hợp nhất của Tập đoàn tại thời điểm và cho năm kết thúc ngày 30 tháng 6 năm 2024.
Báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ tóm tắt này đã được Hội đồng quản trị phê duyệt vào ngày 4 tháng 2 năm 2025.
Tập đoàn đã thực hiện trước kịch bản giao dịch Trường hợp cơ sở được mô hình hóa như một phần của đợt đánh giá Mối lo ngại cuối năm vào ngày 30 tháng 6 năm 2024 và cũng trước thử nghiệm căng thẳng được thực hiện. Trên cơ sở các cơ sở tài chính cũng như các kế hoạch tài chính hiện tại và phân tích độ nhạy của Tập đoàn, Ban Giám đốc hài lòng rằng Tập đoàn có đủ nguồn lực để tiếp tục hoạt động trong 12 tháng kể từ ngày ký báo cáo này và do đó tiếp tục áp dụng nguyên tắc hoạt động liên tục khi lập các báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ tóm tắt này.
2. ước tính
Việc lập báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ tóm tắt yêu cầu Ban Giám đốc đưa ra các xét đoán, ước tính và giả định có ảnh hưởng đến việc áp dụng chính sách kế toán cũng như số lượng tài sản và nợ phải trả, thu nhập và chi phí được báo cáo. Kết quả thực tế có thể khác với những ước tính này.
Ngoại trừ trường hợp được mô tả dưới đây, khi lập báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ này, các xét đoán quan trọng mà ban quản lý đưa ra khi áp dụng các chính sách kế toán của Tập đoàn và các nguồn chính tạo ra sự không chắc chắn trong ước tính đều giống như các xét đoán áp dụng cho báo cáo tài chính hợp nhất tại và cho năm kết thúc ngày 30 tháng 6 năm 2024, cụ thể là việc định giá các nghĩa vụ lương hưu phúc lợi xác định và định giá lợi thế thương mại có được của Tập đoàn.
Trong sáu tháng kết thúc vào ngày 31 tháng 12 năm 2024, ban quản lý đã đánh giá lại và cập nhật các ước tính của mình về nghĩa vụ phúc lợi hưu trí dựa trên dữ liệu thị trường có sẵn tại ngày 31 tháng 12 năm 2024. Tác động dẫn đến là khoản lãi tính toán trước thuế 2,0 triệu bảng Anh, được tính bằng các quy ước IAS 19, được ghi nhận trong khoảng thời gian 6 tháng tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024.
3. Rủi ro và sự không chắc chắn
Bản tóm tắt về những rủi ro chính và sự không chắc chắn của Tập đoàn được cung cấp trên trang 47 đến 50 trong Báo cáo và Tài khoản của Alumasc cho năm kết thúc vào ngày 30 tháng 6 năm 2024. Hội đồng quản trị cho rằng những rủi ro và sự không chắc chắn này vẫn có liên quan đến năm tài chính hiện tại.
Rủi ro cụ thể và những điều không chắc chắn liên quan đến hiệu quả hoạt động của Tập đoàn trong nửa cuối năm là:
- Lạm phát và lãi suất cũng như tác động của chúng đến thị trường xây dựng của Tập đoàn;
- Thời tiết xấu kéo dài có thể ảnh hưởng đến thị trường xây dựng của Tập đoàn; Và
- Tác động tiềm tàng đến nhu cầu của khách hàng hoặc chuỗi cung ứng của chúng tôi từ môi trường địa chính trị toàn cầu hiện tại.
4. Căn cứ vào việc đối chiếu lợi nhuận theo luật định
|
Lợi nhuận trước thuế |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Tính đến ngày 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận cơ bản trước thuế |
7,479 |
6,277 |
12,971 |
|
|
|
|
|
|
Khấu hao tài sản vô hình mua lại |
(212) |
(35) |
(239) |
|
Chi phí tài chính ròng của chương trình lương hưu IAS 19 |
(50) |
(104) |
(195) |
|
Chi phí mua lại |
- |
(259) |
(349) |
|
Chi phí tái cơ cấu |
(690) |
(290) |
(453) |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận trước thuế được báo cáo |
6,527 |
5,589 |
11,735 |
|
Lợi nhuận hoạt động |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tính đến ngày 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản |
8,108 |
6,737 |
14,237 |
|
|
|
|
|
|
Khấu hao tài sản vô hình mua lại |
(212) |
(35) |
(239) |
|
Chi phí mua lại |
- |
(259) |
(349) |
|
Chi phí tái cơ cấu |
(690) |
(290) |
(453) |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động được báo cáo |
7,206 |
6,153 |
13,196 |
Tập đoàn báo cáo lợi nhuận cơ bản và thu nhập cơ bản bên cạnh thông tin tài chính được trình bày theo IFRS. Hội đồng tin rằng lợi nhuận cơ bản và thu nhập cơ bản cung cấp các thước đo bổ sung và nhất quán về hiệu suất cơ bản bằng cách loại bỏ các hạng mục không liên quan chặt chẽ đến hoạt động giao dịch hàng ngày của Tập đoàn và thường bị loại trừ khi đánh giá giá trị doanh nghiệp.
Lợi nhuận cơ bản và thu nhập cơ bản được Hội đồng quản trị sử dụng để phân tích hiệu quả hoạt động nội bộ, lập kế hoạch và sắp xếp thù lao cho nhân viên, đồng thời không phải là các thuật ngữ được xác định theo IFRS và do đó có thể không thể so sánh được với các biện pháp có tiêu đề tương tự được báo cáo bởi các công ty khác. Do đó, chúng không nhằm mục đích thay thế hoặc vượt trội hơn các thước đo lợi nhuận và thu nhập IFRS.
Khi trình bày lợi nhuận cơ bản, ban quản lý tiết lộ việc khấu hao tài sản vô hình đã mua và chi phí lương hưu IAS 19 nhất quán là các khoản mục không cơ bản vì chúng là các khoản mục trọng yếu, phi tiền mặt và phi thương mại thường bị loại trừ khi đánh giá giá trị doanh nghiệp.
Ngoài ra, ban quản lý đã trình bày các mục cụ thể sau đây phát sinh trong nửa đầu năm tài chính 2025 và nửa đầu năm tài chính 2024 là không cơ bản vì chúng là các mục không thường xuyên được đánh giá là đủ quan trọng để ảnh hưởng đến hiểu biết về diễn biến hàng năm của hiệu suất giao dịch cơ bản của doanh nghiệp:
· Chi phí tái cơ cấu một lần là £690.000 (H1 FY24: £290.000), thể hiện chi phí tái cơ cấu bộ phận Quản lý Nước, bao gồm kế hoạch đóng cửa địa điểm của bộ phận ở Dover và di dời các hoạt động của bộ phận đến địa điểm của bộ phận ở Halstead, cũng như tái cơ cấu các nhóm bán hàng và thương mại của bộ phận. Dự kiến sẽ phải chi thêm 0,1 triệu bảng nữa vào nửa cuối năm tài chính 25 để hoàn thành dự án.
· Chi phí mua lại là £0 (H1 FY24: £259.000), liên quan đến phí chuyên môn phát sinh chủ yếu liên quan đến việc mua lại Tập đoàn ARP, hoàn thành vào tháng 12 năm 2023.
Tác động đến dòng tiền
Trong số £952.000 (H1 FY24: £688.000) các khoản mục không cơ bản được ghi nhận, £499.000 (H1 FY24: £549.000) đã được thanh toán bằng tiền mặt. £191.000 (H1 FY24: £0) sẽ được thanh toán vào nửa cuối năm tài chính và £262.000 (H1 FY24: £139.000) liên quan đến khấu hao không dùng tiền mặt của tài sản vô hình có được và chi phí lương hưu IAS 19.
5. Phân tích phân đoạn
Theo IFRS 8 Bộ phận hoạt động, phân tích bộ phận bên dưới tuân theo cấu trúc báo cáo quản lý nội bộ của Tập đoàn.
|
Doanh thu |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tính đến ngày 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Quản lý nước |
29,583 |
22,027 |
48,316 |
|
Phong bì tòa nhà |
20,239 |
18,680 |
37,602 |
|
Sản phẩm xây nhà |
7,534 |
7,105 |
14,806 |
|
|
|
|
|
|
Doanh thu nhóm |
57,356 |
47,812 |
100,724 |
|
Lợi nhuận hoạt động |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tính đến ngày 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Quản lý nước |
4,684 |
3,521 |
7,628 |
|
Phong bì tòa nhà |
2,530 |
2,384 |
4,627 |
|
Sản phẩm xây nhà |
1,887 |
1,741 |
3,750 |
|
Chi phí trung tâm chưa được phân bổ |
(993) |
(909) |
(1,768) |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động cơ bản |
8,108 |
6,737 |
14,237 |
|
|
|
|
|
|
Các mục không cơ bản |
(902) |
(584) |
(1,041) |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận hoạt động |
7,206 |
6,153 |
13,196 |
Doanh số bán hàng cho khách hàng bên ngoài theo phân khúc địa lý
|
|
Liên hiệp |
|
Miền Bắc |
Giữa |
Xa |
Phần còn lại của |
|
|
|
Vương quốc |
Châu Âu |
Mỹ |
Đông |
Đông |
Thế giới |
Tổng cộng |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
49,271 |
1,746 |
7 |
232 |
5,813 |
287 |
57,356 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
42,154 |
1,453 |
10 |
401 |
3,197 |
597 |
47,812 |
6. Chi phí tài chính ròng
|
|
Nửa năm tới |
Nửa năm tới |
Năm tới |
|
|
31 tháng 12 |
31 tháng 12 |
30 tháng 6 |
|
|
2024 |
2023 |
2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
Chi phí tài chính - Thấu chi ngân hàng |
5 |
14 |
16 |
|
- Cơ sở tín dụng quay vòng |
558 |
358 |
1,074 |
|
- Lãi nợ thuê |
66 |
88 |
176 |
|
|
629 |
460 |
1,266 |
|
- IAS 19 chi phí tài chính cho chương trình lương hưu ròng |
50 |
104 |
195 |
|
|
679 |
564 |
1,461 |
7. Chi phí thuế
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
Nửa năm đến 31 tháng 12 2023 |
Tính đến ngày 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
Thuế hiện tại: |
|
|
|
|
Thuế doanh nghiệp ở Vương quốc Anh |
1,048 |
729 |
2,062 |
|
Thuế ở nước ngoài |
148 |
138 |
200 |
|
Số tiền cung cấp thiếu trong những năm trước |
- |
- |
(199) |
|
Tổng thuế hiện hành |
1,196 |
867 |
2,063 |
|
|
|
|
|
|
Thuế hoãn lại: |
|
|
|
|
Xác lập và hoàn nhập chênh lệch tạm thời |
435 |
618 |
639 |
|
Số tiền cung cấp vượt mức trong những năm trước |
- |
- |
285 |
|
Tổng số thuế hoãn lại |
435 |
618 |
924 |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Tổng chi phí thuế |
1,631 |
1,485 |
2,987 |
|
Thuế hoãn lại được ghi nhận trong thu nhập toàn diện khác: |
|
|
|
|
Lãi/(lỗ) thực tế đối với các chế độ lương hưu |
491 |
(246) |
1,029 |
|
Hàng rào dòng tiền |
15 |
(15) |
(12) |
|
Thuế được tính/(ghi có) vào thu nhập toàn diện khác |
506 |
(261) |
1,017 |
|
|
|
|
|
|
Tổng số thuế phải nộp trong báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh hợp nhất |
2,137 |
1,224 |
4,004 |
8. Cổ tức
Các Giám đốc đã thông qua mức cổ tức tạm thời trên mỗi cổ phiếu là 3,50 pence (cổ tức tạm thời của năm tài khóa 24: 3,45 pence) sẽ được trả vào ngày 8 tháng 4 năm 2025 cho các cổ đông trong sổ đăng ký khi kết thúc hoạt động kinh doanh vào ngày 21 tháng 2 năm 2025. Chi phí tiền mặt của cổ tức dự kiến là 1.248.000 bảng Anh. Do cổ tức được phê duyệt sau ngày lập báo cáo tình hình tài chính nên khoản cổ tức này chưa được ghi nhận vào báo cáo tài chính hợp nhất giữa niên độ. Cổ tức cuối cùng trên mỗi cổ phiếu là 7,30 pence cho năm tài chính 2023/24 đã được trả với chi phí tiền mặt là 2.625.000 bảng Anh trong sáu tháng tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2024.
9. Chia sẻ dựa trên thanh toán
Trong thời gian này, Tập đoàn đã trao 195.000 quyền chọn (H1 FY24: 210.000) theo Chương trình quyền chọn cổ phiếu điều hành ("ESOS"). Các quyền chọn này có giá thực hiện là 307,0 pence và yêu cầu phải đáp ứng một số tiêu chí nhất định trước khi giao quyền. 79.445 quyền chọn hiện có đã được thực hiện trong giai đoạn này (H1 FY24: 90.000) và 17.868 quyền chọn đã hết hiệu lực (H1 FY24: không).
Tổng số giải thưởng được trao theo Kế hoạch khuyến khích dài hạn của Tập đoàn ("LTIP") lên tới 189.006 (H1 FY24: 316.472). Giải thưởng LTIP không có giá thực hiện nhưng phụ thuộc vào việc đáp ứng các tiêu chí trao quyền nhất định. 118.119 giải thưởng LTIP hiện tại đã được thực hiện trong giai đoạn này (H1 FY24: 130.251) và 95.901 giải thưởng LTIP hiện tại đã hết hiệu lực (H1 FY24: 53.691).
10. Thu nhập trên mỗi cổ phiếu
Thu nhập cơ bản trên mỗi cổ phiếu được tính bằng cách chia lợi nhuận ròng trong kỳ phân bổ cho các cổ đông sở hữu cổ phiếu phổ thông của công ty mẹ cho số lượng cổ phiếu phổ thông bình quân gia quyền đang lưu hành trong kỳ. Thu nhập suy giảm trên cổ phiếu được tính bằng cách chia lợi nhuận ròng thuộc về cổ đông phổ thông của công ty mẹ cho số lượng bình quân gia quyền của cổ phiếu phổ thông đang lưu hành trong kỳ, sau khi tính đến việc thực hiện các quyền chọn cổ phiếu đang lưu hành. Phần sau đây trình bày dữ liệu về thu nhập và chia sẻ được sử dụng trong tính toán thu nhập cơ bản và thu nhập suy giảm trên mỗi cổ phiếu:
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tới 30 tháng 6 2024 |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
Lợi nhuận ròng phân bổ cho chủ sở hữu cổ phần |
4,896 |
4,104 |
8,748 |
|
|
000 giây |
000 giây |
000 giây |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Số lượng cổ phiếu bình quân gia quyền cơ bản |
35,996 |
35,942 |
35,964 |
|||||
|
Cổ phiếu phổ thông tiềm năng có tính suy giảm - quyền chọn cổ phiếu của nhân viên |
725 |
292 |
296 |
|||||
|
Số lượng cổ phiếu bình quân gia quyền bị pha loãng |
36,721 |
36,234 |
36,260 |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
|
Nửa năm đến 31 tháng 12 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tới 30 tháng 6 2024 |
|||||
|
|
Pence |
Pence |
Pence |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Thu nhập cơ bản trên mỗi cổ phiếu |
13.6 |
11.4 |
24.3 |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Thu nhập suy giảm trên mỗi cổ phiếu |
13.3 |
11.3 |
24.1 |
|||||
|
Tính toán thu nhập cơ bản trên mỗi cổ phiếu: |
||||||||
|
|
||||||||
|
|
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 2024 |
Nửa năm đến ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
Năm tới 30 tháng 6 2024 |
|||||
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Lợi nhuận báo cáo trước thuế |
6,527 |
5,589 |
11,735 |
|||||
|
Khấu hao tài sản vô hình mua lại |
212 |
35 |
239 |
|||||
|
Chi phí tài chính ròng của chương trình lương hưu IAS 19 |
50 |
104 |
195 |
|||||
|
Tái cơ cấu & chi phí pháp lý |
690 |
290 |
453 |
|||||
|
Chi phí mua lại |
- |
259 |
349 |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Lợi nhuận cơ bản trước thuế |
7,479 |
6,277 |
12,971 |
|||||
|
Thuế ở mức thuế suất cơ bản của Tập đoàn là 23,9% (Nửa đầu năm 2023/24: 25,4%; cả năm: 25,5%) |
(1,787) |
(1,594) |
(3,308) |
|||||
|
Thu nhập cơ bản |
5,692 |
4,683 |
9,663 |
|||||
|
|
|
|
|
|||||
|
Số lượng cổ phiếu bình quân gia quyền |
35,996 |
35,942 |
35,964 |
|||||
|
Thu nhập cơ bản trên mỗi cổ phiếu |
15,8p |
13.0p |
26,9p |
|||||
|
Thu nhập cơ bản bị suy giảm trên mỗi cổ phiếu |
15,5p |
12,9p |
26,6p |
11. Biến động trong các khoản vay
|
|
Tiền mặt tại thấu chi ngân hàng/ngân hàng |
Vay vốn ngân hàng |
Tiền mặt ngân hàng ròng/(nợ) |
Nợ thuê |
Tổng số tiền vay |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 1 tháng 7 năm 2024 |
6,410 |
(13,662) |
(7,252) |
(5,847) |
(13,099) |
|
Di chuyển dòng tiền |
150 |
2,579 |
2,729 |
436 |
3,165 |
|
Chuyển động không dùng tiền mặt |
- |
(74) |
(74) |
115 |
41 |
| Ảnh hưởng của tỷ giá hối đoái |
21 |
- |
21 |
- |
21 |
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 31 tháng 12 năm 2024 |
6,581 |
(11,157) |
(4,576) |
(5,296) |
(9,872) |
|
|
Tiền mặt tại thấu chi ngân hàng/ngân hàng |
Ngân hàng khoản vay |
Tiền mặt ngân hàng ròng/(nợ) |
Nợ thuê |
Tổng số tiền vay |
|
|
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
£'000 |
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 1 tháng 7 năm 2023 |
5,995 |
(8,848) |
(2,853) |
(5,234) |
(8,087) |
|
Di chuyển dòng tiền |
1,222 |
(5,622) |
(4,400) |
419 |
(3,981) |
|
Chuyển động không dùng tiền mặt |
- |
(86) |
(86) |
- |
(86) |
|
Ảnh hưởng của tỷ giá hối đoái |
(31) |
- |
(31) |
- |
(31) |
|
|
|
|
|
|
|
|
Vào ngày 31 tháng 12 năm 2023 |
7,186 |
(14,556) |
(7,370) |
(4,815) |
(12,185) |
12. Tiết lộ của bên liên quan
Tập đoàn có mối quan hệ với các bên liên quan với các Giám đốc và với các chương trình lương hưu ở Vương quốc Anh. Không có thay đổi trọng yếu nào về bản chất của các giao dịch với bên liên quan được mô tả trong thuyết minh 29 của Báo cáo và Tài khoản của Alumasc cho năm kết thúc ngày 30 tháng 6 năm 2024.